Tư vấn xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng

giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng thì doanh nghiệp mới có thể quảng bá sản phẩm của mình đến rộng rãi người dùng khắp cả nước. Nhưng:

  • Có phải thực phẩm nào muốn quảng cáo cũng cần giấy phép?
  • Doanh nghiệp có đủ điều kiện để xin giấy phép hay không?
  • Xin giấy phép quảng cáo sản phẩm ở đâu?
  • Hồ sơ cần chuẩn bị để xin giấy phép là gì?
  • Giấy phép quảng cáo có hiệu lực trong bao lâu?

Công ty Luật Thiên Di xin được tư vấn đến quý doanh nghiệp mọi thắc mắc xoay quanh vấn đề xin giấy phép quảng cáo như sau:

Thực phẩm bắt buộc xin giấy phép quảng cáo

Không phải tất cả thực phẩm đều phải xin giấy phép quảng cáo, chỉ có những thực phẩm được quy định trong Điều 2, Chương I của Thông tư số 08/2013/TT-BYT về “Hướng dẫn về quảng cáo thực phẩm thuộc phạm vi quảng lý của Bộ Y tế” dưới đây phải xin giấy xác nhận nội dung quảng cáo:

  • Thực phẩm chức năng
  • Thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng
  • Nước khoáng thiên nhiên
  • Nước uống đóng chai
  • Phụ gia, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm
  • Dụng cụ chứa đựng thực phẩm.
Giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng là quy định bắt buộc hiện nay

Giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng là quy định bắt buộc hiện nay

Điều kiện được cấp giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng

Tương tự, không phải cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm nào cũng có thể xin giấy phép quảng cáo, chỉ có những cơ sở đạt những điều kiện sau đây:

  • Cơ sở phải đăng ký đầy đủ theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 40/2012/TT-BCT.
  • Sản phẩm không thuộc sản phẩm cấm quảng cáo theo quy định của pháp luật.
  • Cơ sở phải đáp ứng quy định về điều kiện an toàn vệ sinh thực phẩm.
  • Nội dung quảng cáo chính xác, đúng với chất lượng, đảm bảo an toàn thực phẩm như đăng ký.
  • Nội dung quảng cáo phải phù hợp với Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận phù hợp quy định an toàn thực phẩm.

Đây là quy định chung áp dụng cho các thực phẩm thông thường, còn đối với những thực phẩm cụ thể, ví dụ như quảng cáo thực phẩm chức năng sẽ có thêm những điều kiện khác phù hợp.

Đảm bảo nội dung quảng cáo chính xác, đúng với đăng ký

Đảm bảo nội dung quảng cáo chính xác, đúng với đăng ký

Xin giấy phép quảng cáo ở đâu?

Tùy vào loại thực phẩm mà cơ sở sản xuất, kinh doanh sẽ xin giấy phép quảng cáo ở cơ quan có thẩm quyền:

  • Đối với thực phẩm chức năng, thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng, thẩm quyền cấp giấy phép thuộc về Bộ Y tế giao Cục An toàn thực phẩm.
  • Đối với các thực phẩm còn lại, thẩm quyền cấp giấy phép thuộc về Chi cụ An toàn vệ sinh thực phẩm.

Hồ sơ xin giấy phép quảng cáo thực phẩm

Để xin giấy phép quảng cáo thực phẩm, cơ sở sản xuất, kinh doanh cần chuẩn bị đầy đủ các loại hồ sơ sau đây:

Hồ sơ xin giấy phép quảng cáo thực phẩm phải có giấy công bố vệ sinh an toàn thực phẩm

Một mẫu giấy phép được cấp cho việc quảng cáo của thực phẩm chức năng

Một mẫu giấy phép được cấp cho việc quảng cáo của thực phẩm chức năng

Giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng có hiệu lực trong bao lâu?

Không có thời gian cụ thể về hiệu lực của giấy phép quảng cáo thực phẩm. Theo Điều 11, Chương II của Thông tư số 08/2013/TT-BYT thì giá trị của giấy phép sẽ hết khi:

  • Giấy tiếp nhận bản công bố hợp quy hoặc Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm hết hiệu lực.
  • Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm bị thu hồi.
  • Thực phẩm có những thay đổi về thành phần và công dụng so với ban đầu.

Nếu nhận thấy kiến thức quá khó hiểu và thủ tục quá rườm rà, hãy sử dụng dịch vụ xin giấy phép quảng cáo của công ty Luật Thiên Di để tiết kiệm thời gian và tiền bạc.

Dịch vụ xin giấy phép quảng cáo thực phẩm của Luật Thiên Di nhanh chóng, tiết kiệm và uy tín

Dịch vụ xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng của công ty Luật Thiên Di ra đời nhằm tư vấn, giải quyết giúp khách hàng những vướng mắc về kiến thức, quy định pháp luật cũng như thủ tục xin giấy phép. Luật Thiên Di hiểu việc kinh doanh không thể chậm trễ, việc quảng cáo là cần thiết, chúng tôi với kinh nghiệm lâu năm sẽ giúp khách hàng có được giấy phép trong thời gian nhanh nhất và tiết kiệm chi phí nhất.

Sử dụng dịch vụ xin giấy phép của công ty chúng tôi, lợi ích mà doanh nghiệp nhận được là:

  • Tư vẫn miễn phí các vấn đề về: quy định của pháp luật, thủ tục xin giấy phép, hồ sơ và tài liệu cần chuẩn bị, cùng các vấn đề khác có liên quan…
  • Hỗ trợ doanh nghiệp hoàn thiện hồ sơ, tài liệu xin giấy phép đầy đủ, chính xác và nhanh chóng.
  • Đại diện doanh nghiệp đứng ra nộp hồ sơ, theo dõi quá trình giải quyết và nhận kết quả về giao tận tay cho doanh nghiệp.

Đừng để sự chậm chạp trong xử lý hồ sơ của bạn làm ảnh hưởng đến quá trình quảng cáo, kinh doanh. Hãy sử dụng dịch vụ xin giấy phép quảng cáo thực phẩm chức năng của chúng tôi ngay bây giờ để nhanh chóng đưa sản phẩm đến rộng rãi với người dùng!





Liên hệ với Thiên Di

Liên hệ với chúng tôi vào tất cả các ngày trong tuần
8:00 a.m. to 6:00 p.m. 

Hotline: 0982 020 789

Điện thoại: 028.6293 9377

Địa chỉ: Số 60 lê Trung Nghĩa, Phường 12, Quận Tân Bình, Tp.HCM

Email: info@luatthiendi.com

bạn cần thiên di tư vấn

Công bố chất lượng thực phẩm:

Công bố lưu hành mỹ phẩm & Vệ sinh an toàn thực phẩm:

Công bố thức ăn chăn nuôi, thuỷ sản:

Đăng ký mã vạch:

Sở hữu trí tuệ:

Tư vấn chung: 098.20.20.789

Tham khảo các dịch vụ khác của Thiên Di

Công bố chất lượng thực phẩm

Xem chi tiết

Công bố thực phẩm nhập khẩu

Xem chi tiết

Công bố thực phẩm trong nước

Xem chi tiết

Công bố thực phẩm chức năng

Xem chi tiết

Công bố thực phẩm thường

Xem chi tiết

Công bố phụ gia thực phẩm

Xem chi tiết

Công bố vật liệu bao gói

Xem chi tiết

Công bố mỹ phẩm nhập khẩu

Xem chi tiết

Xin giấy chứng nhận ATVSTP

Xem chi tiết

Xin giấy phép quảng cáo

Xem chi tiết

Xin chứng chỉ lưu hành tự do

Xem chi tiết

Đăng kí mã số mã vạch

Xem chi tiết

Chi tiết Hướng dẫn về quảng cáo thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế quý doanh nghiệp có thể tìm hiểu ngay tại đây: http://www.moj.gov.vn/vbpq/lists/vn%20bn%20php%20lut/view_detail.aspx?itemid=28533

Ngày 13 tháng 3 năm 2013, Bộ Y tế đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BYT quy định về điều kiện, thẩm quyền, hồ sơ, thủ tục xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế.

Ngày 13 tháng 3 năm 2013, Bộ Y tế đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BYT quy định về điều kiện, thẩm quyền, hồ sơ, thủ tục xác nhận nội dung quảng cáo thực phẩm thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế.

Tìm hiểu thêm hướng dẫn của Bộ Y Tế về quy định trong việc xin phép quảng cáo thực phẩm chức năng tại đường dẫn: http://business.gov.vn/tabid/60/catid/10/item/11534/h%C6%B0%E1%BB%9Bng-d%E1%BA%ABn-v%E1%BB%81-qu%E1%BA%A3ng-c%C3%A1o-th%E1%BB%B1c-ph%E1%BA%A9m-c%E1%BB%A7a-b%E1%BB%99-y-t%E1%BA%BF.aspx

Tìm hiểu chi tiết của Luật Quảng Cáo theo quy định của chính phủ hiện nay: http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=163008

Thủ tục cấp giấy xác nhận nội dung quảng cáo đối với các loại thực phẩm chức năng; thực phẩm tăng cường vi chất dinh dưỡng thuộc phạm vi quản lý của Bộ Y tế. Xem chi tiết tại đây

5/5 (1 Review)
Hotline: 0982 020 789
Gọi điện ngay
Chat Zalo